กองปราบมาเอง เจ้าบ่าวเตรียมหมดตัว หลังแต่งงานซ้อนกับผู้หญิงอีกคน

จากกรณีที่หญิงสาวรายหนึ่งแต่งกายด้วยชุดสีดำพร้อมแม่สามีพากันถือทะเบียนสมรสเข้าไปในงานแต่งงานของสามีตัวเองกับผู้หญิงอีกคนขณะกำลังทำพิธีรดน้ำสัง ซึ่งดูเหมือนเจ้าบ่าวเจ้าสาวจะไม่ได้สนใจทั้งสองเลยแม้แต่น้อยอีกทั้งเจ้าบ่าวยังเชิญให้ทั้งคู่กลับไปเพราะไม่ได้เชิญทั้งคู่ให้มายังงานแต่ง โดยหลังจากคลิปนี้เผยแพร่ออกไปก็สร้างเสียงวิจารณ์เป็นอย่างมาก

วันที่ 20 พ.ค. 2564 บนเฟซบุ๊ก กองปราบปราม ได้โพสต์ข้อความเปิดช่องทางเอาผิด คู่สามีภรรยาที่จดทะเบียนสมรสกันแล้วไปแต่งงานซ้อน สามารถเอาผิดอย่างไรได้บ้าง ระบุ

มีทะเบียนสมรสอยู่แล้ว แต่ไปแต่งงานใหม่ ทำได้รึเปล่า??

การที่สามี หรือภริยาที่จดทะเบียนสมรสกันอย่างถูกต้องตามกฎหมาย ไม่ว่าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งได้แอบไปจัดงานแต่งงานกับหญิง หรือชายอื่น มีแขกมีเพื่อน มีญาติพี่น้องมาร่วมแสดงความยินดีด้วยนั้น พฤติการณ์เช่นนี้ทางกฎหมายถือว่า หญิง หรือชายคนนั้นได้ยกย่องชาย หรือหญิงอื่นอย่างสามี หรือภริยาของตนแล้ว

ในกรณีเช่นนี้ เรามาดูสิทธิตามกฎหมายของสามี หรือภริยาตามกฎหมาย ว่าจะสามารถดำเนินการอย่างไรได้บ้าง

1. สามารถฟ้ อ ง ห ย่ า “สามี หรือภริยา” ได้ (ป.พ.พ. 1516(1))

2. สามารถฟ้ อ ง “ชาย หรือหญิงอื่น” เพื่อเรียกค่าทดแทนได้ (ป.พ.พ. มาตรา 1523)

3. สามารถฟ้ อ ง “สามี หรือภริยา” เพื่อเรียกค่าทดแทนได้ (ป.พ.พ. มาตรา 1523)

4. สามารถฟ้ อ งทั้ง “สามี หรือภริยา” และ “ชาย หรือหญิงอื่น” เพื่อเรียกค่าทดแทนพร้อมกันก็ได้ (ป.พ.พ. มาตรา 1523)

5. ถ้าการห ย่ าทำให้ “สามี หรือภริยา” ย า กจนลง เพราะไม่มีรายได้พอจากทรัพย์สินหรือจากการงานตามที่เคยทำอยู่ระหว่างสมรส อีกฝ่ายหนึ่งนั้นจะขอให้ฝ่ายที่ต้องรับผิดจ่ายค่าเลี้ยงชีพให้ได้ ค่าเลี้ยงชีพนี้ศ า ล อาจให้เพียงใดหรือไม่ให้ก็ได้ โดยคำนึงถึงความสามารถของผู้ให้และฐานะของผู้รับ (ป.พ.พ มาตรา 1526 และฎีกาที่ 8046/2556)

ดังนั้น การที่สามี หรือภริยา ที่จดทะเบียนสมรสกันถูกต้องตามกฎหมาย แอบไปจัดงานแต่งงาน กับชาย หรือหญิงอื่น นั้นไม่สามารถทำได้

นอกจากจะเป็นการกระทำที่ผิดกฎหมายแล้ว ยังเป็นการหั ก ห า ญน้ำใจของอีกฝ่ายอีกด้วย

หากคู่สามี หรือภริยาใด มีความประสงค์ที่จะฟ้ อ งร้องห ย่ าคู่ของตน สามารถเข้าปรึกษาได้ที่ “ศ า ล เ ย า ว ช น และครอบครัว” ในท้องที่ที่ท่านอาศัยอยู่

ขอบคุณ กองปราบปราม